Tư Vấn Thủ Tục Ly Hôn Và Giành Quyền Nuôi Con Sau Khi Ly Hôn

Tôi và chồng sau khi kết hôn đã sống chung với gia đình bố mẹ chồng tại quê. Thời gian đầu vợ chồng tôi sống chung rất hạnh phúc cho đến khoảng đầu năm 2015 thì đã bắt đầu nảy sinh mâu thuẫn. Nguyên nhân là do vợ chồng tôi không hợp tính tình của nhau trong cuộc sống hàng ngày. Hay xảy ra những cuộc tranh cãi. Chồng tôi không lo làm ăn, cũng chẳng có công việc nào ổn định nhưng thường xuyên lại nhậu say về nhà đánh đập vợ con, đập phá nhà cửa. Tôi đã nhiều lần khuyên nhủ những mãi anh không nghe. Vì vậy tôi đã đưa 2 con tôi và tôi về nhà bố mẹ ruột để sống. Cũng từ đó đến nay chồng tôi cũng chả quan tâm gì đến vợ con tôi, không thăm hỏi, không liên lạc gì với vợ con. Vậy xin Luật sư tư vấn giúp tôi thủ tục ly hôn và muốn giành quyền nuôi con khi ly hôn thì tôi phải làm những thủ tục gì? Tôi xin cảm ơn.

Luật sư tư vấn:

Chào bạn, tôi là Phương Anh, Luật sư tư vấn Luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật DFC – 1900.6512, lời đầu tiên tôi xin cảm ơn bạn vì đã tin tưởng vào Công ty chúng tôi khi đưa ra câu hỏi này. Sau đây tôi xin tư vấn cho bạn về thủ tục ly hôn và quyền nuôi con.

Tư vấn quyền nuôi con khi ly hôn
Tư vấn quyền nuôi con khi ly hôn

Đầu tiên, về thủ tục ly hôn:

Có hai hình thức ly hôn đó là ly hôn thuận tình và ly hôn đơn phương, trong trường hợp này của bạn thì có vẻ như là bạn đơn phương yêu cầu ly hôn khi không thể sống chung với chồng được nữa và chồng cũng không quan tâm gì đến bạn.

Vậy về thủ tục ly hôn đơn phương thì bạn cần chú ý những vấn đề sau:

– Điều kiện ly hôn đơn phương:

+ Vợ/chồng có hành vi bạo lực gia đình;

+ Khi vợ/chồng vi phạm nghiêm trọng quyền và nghĩa vụ của vợ chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống hôn nhân chung không thể kéo dài được nữa;

+ Vợ/chồng bị Tòa án tuyên bố là mất tích hoặc đã chết;

+ Khi vợ/chồng bị bệnh tâm thân, không còn hành vi dân sự, là nạn nhân của bạo lực gia đình do vợ/chồng gây nên.

– Thủ tục ly hôn đơn phương: Ly hôn đơn phương hay ly hôn thuận tình thì cơ bản thủ tục là như nhau; Những giấy tờ cần thiết bạn cần có khi nộp đơn yêu cầu giải quyết ly hôn như sau:

+ Bản chính giấy chứng nhận đăng ký kết hôn;

+ Bản sao công chứng giấy tờ tùy thân (CMND/Thẻ căn cước/Hộ chiếu);

+ Nếu có con chung thì cần giấy khai sinh bản chính của các con;

+ Nếu có tài sản chung thì cần giấy tờ chứng minh quyền sở hữu;

Các bạn cũng có thể sử dụng Mẫu đơn xin ly hôn đơn phương mà tôi đã soạn thảo sẵn

Về quyền nuôi con khi bố mẹ ly hôn:

Luật về quyền nuôi con sau khi ly hôn được quy định tại Điều 81 của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 có quy định rằng:

Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Do đó khi ly hôn, vợ chồng có thể thỏa thuận về người giám hộ, nghĩa vụ và quyền của mỗi bên, Tòa án sẽ công nhận thỏa thuận đó.

Ngược lại, nếu không đạt được thỏa thuận, Tòa án sẽ chỉ định một bên trực tiếp trên cơ sở lợi ích của con về mọi mặt. Vào thời điểm đó, bố mẹ cần chứng minh rằng mình mình đủ điều kiện để đảm bảo quyền lợi về mọi mặt của con như điều kiện kinh tế, tinh thần, nếu không đủ thì có thể mẹ bị tước quyền nuôi con hoặc bố bị tước quyền nuôi con…

Ngoài ra, bất cứ ai khi không trực tiếp nuôi con đều phải có trách nhiệm hỗ trợ nuôi con. Mức hỗ trợ được thỏa thuận dựa trên thu nhập, khả năng thực tế của bên có nghĩa vụ cấp dưỡng.

Quyền nuôi con trên 3 tuổi thuộc về ai?

Xin Luật sư tư vấn giúp tôi: Chồng tôi và tôi kết hôn năm 2015, và đến năm 2019 có mâu thuẫn với nhau. Tôi sống một mình với cô con gái 3 tuổi và chăm sóc con rất tốt, tôi không thiếu thứ gì và gia đình tôi không yêu cầu chăm sóc. Bây giờ khi tôi ly hôn có quyền nuôi con trên 3 tuổi không? Xin hãy giúp tôi hỏi ý kiến một luật sư. Tôi cảm ơn!

Luật sư tư vấn:

Như bạn đã nói thì trường hợp của bạn rơi vào khoản 2, Điều 81 của Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 về tranh chấp quyền nuôi con trên 3 tuổi khi ly hôn.

– Nếu bạn và chồng bạn đồng ý về người trực tiếp chăm sóc bạn, cũng như các quyền và nghĩa vụ của cả hai bên, người chồng đồng ý như thỏa thuận, thì bạn sẽ là người có quyền trực tiếp nuôi con trên 3 tuổi khi ly hôn.

– Nếu không đạt được thỏa thuận, Tòa án quyết định trao con cho một bên trực tiếp dựa trên lợi ích của trẻ về mọi mặt. Theo thông tin mà bạn cung cấp cho chúng tôi, bạn chăm sóc con cái đầy đủ, không bỏ sót điều gì. Mặt khác, gia đình gia đình không yêu cầu chăm sóc nuôi dưỡng. Vì vậy, trong trường hợp này, bạn hoàn toàn có lợi thế hơn trong việc mang lại lợi ích cho tất cả trẻ em so với chồng bạn. Đây là cơ sở để Tòa án quyết định trao con trực tiếp cho bạn để nuôi con. Do đó, bạn có thể giành quyền nuôi con khi con bạn hơn 3 tuổi.

Quyền nuôi con khi con đủ 7 tuổi trở lên

Xin chào Luật sư! Theo tôi, nghiên cứu trên mạng, khi các cặp vợ chồng ly hôn, những đứa trẻ trên 7 tuổi có quyền quyết định liệu họ muốn ở với bố hay mẹ, phải không? Làm thế nào để tôi bày tỏ mong muốn để Tòa án hiểu, xin vui lòng tham khảo ý kiến một luật sư.

Luật sư tư vấn:

Căn cứ theo quy định tại khoản 3 điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình tôi đã chú thích ở trên. Khi giải quyết tranh chấp quyền nuôi con trên 7 tuổi khi ly hôn, thì Tòa án bắt buộc phải xem xét theo nguyện vọng của con muốn chung sống với ai.

Đây chỉ là một sự cân nhắc (nghĩa là một tài liệu để tham khảo), cũng cần phải xem xét các điều kiện của người trực tiếp nuôi con theo mong muốn của trẻ. Nếu nhu cầu cơ bản của trẻ em + nguyện vọng của chúng được đáp ứng, Tòa án có thể quyết định người đó là người trực tiếp chăm sóc trẻ em.

Khi người con từ đủ 7 tuổi trở lên và cha mẹ ly hôn, người con có thể nộp đơn lên Tòa án để xem xét các mong muốn của họ.

Gia đình hoàn cảnh khó khăn nhưng vẫn muốn giành quyền nuôi con dưới 1 tuổi

Tôi muốn ly hôn với chồng bây giờ. Con tôi bây giờ dưới 1 tuổi. Tôi không có một công việc ổn định. Chồng tôi có một công việc ổn định, gia đình chồng tôi giàu có và quen biết, và gia đình tôi gặp nhiều khó khăn. Nếu bây giờ tôi ly hôn tôi có thể có quyền nuôi con không?
Tôi đã nghiên cứu và thấy mọi người nói rằng nếu mẹ tôi không thể nuôi tôi, con trai tôi sẽ được nhận nuôi, phải không?

Luật sư tư vấn:

Bạn là mẹ trực tiếp nuôi con dưới 36 tháng tuổi sau khi ly hôn trừ hai trường hợp: giữa bạn và chồng bạn có một thỏa thuận khác về quyền nuôi con này hoặc chồng bạn có đủ bằng chứng để chứng minh bạn Không đủ điều kiện để được chăm sóc, nuôi dưỡng và giáo dục trực tiếp của con bạn

Quyền nuôi con trên 1 tuổi khi ly hôn

Tôi có một vài câu hỏi để hỏi một luật sư. Vợ chồng tôi cưới nhau được gần 2 năm, có một đứa con hơn một tuổi, chúng tôi đồng ý ly hôn nhưng tôi muốn nuôi con, gia đình chồng tôi cũng xin quyền nuôi con. Tôi là nhân viên văn phòng, lương 6 triệu 1 tháng, không có nhà riêng. Chồng tôi là lính, anh kiếm được 12 triệu 1 tháng, có nhà riêng dưới tên chồng, nhưng thường xuyên đi công tác. Bây giờ đã ly hôn, tôi muốn có quyền nuôi con và làm thế nào?
Cảm ơn Luật sư DFC!

Luật sư tư vấn:

Theo thông tin được cung cấp, con bạn hiện đã được hơn một năm tuổi. Theo quy định tại khoản 3, Điều 81 của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014, bạn sẽ được ưu tiên nuôi dưỡng con trừ khi vợ chồng đồng ý hoặc họ không đủ điều kiện để được nuôi dưỡng, chăm sóc và giáo dục trực tiếp. Nuôi dưỡng.

Miễn là bạn vẫn đáp ứng các điều kiện để trực tiếp chăm sóc, chăm sóc, nuôi dưỡng và giáo dục con cái, bạn sẽ có quyền nuôi con.


Trên đây là nội dung tư vấn về thủ tục ly hôn và quyền nuôi con sau khi ly hôn mà bạn muốn tư vấn. Nếu bạn có bất cứ thắc mắc gì về thủ tục ly hôn đơn phương và tranh chấp quyền nuôi con sau khi ly hôn. Bạn hãy liên hệ ngay với đội ngũ luật sư tư vấn hôn nhân gia đình của Công ty Tư vấn Luật DFC chúng tôi. Tôi sẽ tư vấn trực tiếp và chi tiết cho bạn. Xin chân thành cảm ơn! Hotline tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6512

LS. Phương Anh

Leave a Reply

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *