Tư Vấn Hình Sự – Tư Vấn Giúp Tôi Về Tội Đánh Bạc

“Chào Luật sư, tôi muốn được tư vấn về Luật Hình sự. Tôi và các anh em trong giờ nghỉ trưa có hẹn nhau đánh bạc. Chúng tôi lấy một bộ bài tú-lơ-khơ 52 quân để đánh bạc bằng hình thức tiến lên miền Nam, mỗi ván từ 10.000 đồng đến 50.000 đồng. Chơi được khoảng 30 phút thì bị lực lượng chức năng phát hiện, bắt quả tang. Vật chứng thu giữ gồm: 4.900.000đ và một bộ bài tú-lơ-khơ, trong đó tiền của tôi là 1.200.000đ. Khi bị bắt, tôi đã thành khẩn khai báo và rất hối hận về việc đánh bạc. Trước đây chúng tôi đã bị xử phạt hành chính về tội đánh bạc này rồi và chưa được xóa tiền sự. Liệu tôi và anh em có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không ạ?”

Xem thêm:  TƯ VẤN HÌNH SỰ – THỦ TỤC XÓA ÁN TÍCH NHƯ THẾ NÀO?

Tư vấn tội đánh bạc

Luật sư tư vấn luật hình sự về Tội đánh bạc

Cảm ơn anh Q. đã gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật 19006512, Luật sư DFC xin đưa ra tư vấn đối với trường hợp của anh như sau:

Thứ nhất, theo như thông tin anh cung cấp thì hiện anh đã trên 18 tuổi, không mất năng lực hành vi dân sự. Đối với chủ thể của tội đánh bạc không có quy định đặc biệt. Do đó, 

Căn cứ Điều 12 BLHS 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 quy định về tuổi chịu trách nhiệm hình sự:

  • Cá nhân từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội mà mình gây ra.
  • Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi chỉ phải chịu trách nhiệm hình sự về tội rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng theo pháp luật quy định.

Như vậy, anh và các bạn của anh đủ năng lực chịu trách nhiệm hình sự.

Thứ hai, anh và các bạn của anh thực hiện với lỗi cố ý, mục đích là nhằm lấy tiền, tài sản từ người thua bạc.

Thứ ba, Các anh nhận thức được hành vi đánh bạc là hành vi vi phạm pháp luật, ảnh hưởng trực tiếp tới an ninh trật tự công cộng, ảnh hưởng tới cuộc sống của chính mỗi gia đình, nếp sống văn minh của xã hội vì đây được xem là một tệ nạn xã hội.

Căn cứ Luật Hình sự về tội đánh bạc theo Điều 321 BLHS 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 quy định:

Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

..người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000

Căn cứ Điều Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP quy định:

3. “Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc” bao gồm:a) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc thu giữ được trực tiếp tại chiếu bạc;

b) Tiền hoặc hiện vật thu giữ được trong người các con bạc mà có căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc;

c) Tiền hoặc hiện vật thu giữ ở những nơi khác mà có đủ căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc.

4. Khi xác định tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc cần phân biệt:

a) Trường hợp nhiều người cùng tham gia đánh bạc với nhau thì việc xác định tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc đối với từng người đánh bạc là tổng số tiền, giá trị hiện vật của những người cùng đánh bạc được hướng dẫn tại khoản 3 Điều này;

b) Trường hợp đánh bạc dưới hình thức chơi số đề, cá độ bóng đá, cá độ đua ngựa…

Do vậy, trong trường hợp của anh và các bạn, xác định tiền dùng để đánh bạc đối với từng người là tổng số tiền, giá trị hiện vậy của những người cùng đánh bạc, cụ thể là 4.900.000đ. 

Căn cứ vào Điều 321 BLHS 2015 sửa đổi, bổ sung 2017, thì anh được xác định là phạm tội đánh bạc, tiền đánh bạc là 4.900.000đ nhưng đã bị xử phạt hành chính về hành vi này, chưa được xóa tiền sự mà còn vi phạm. Khung hình phạt áp dụng: “Bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Tuy nhiên, anh cũng có thể đươc áp dụng tình tiếp giảm nhẹ đối với việc thành khẩn khai báo và hối hận đối với hành vi đã thực hiện theo quy định tại điểm s, khoản 1, Điều 51 BLHS 2015 sửa đổi, bổ sung 2017:Người phạm tội thành khẩn khai báo, ăn năn hối cải;

Trên đây là ý kiến của Luật Sư Tư Vấn Luật Hình Sự DFC chỉ áp dụng riêng cho vụ việc của Quý khách hàng tại thời điểm đưa ra tư vấn, ý kiến tư vấn được đưa ra trên cơ sở pháp luật Việt Nam và thông tin do anh Q. đã cung cấp. Trong trường hợp anh Q. có thắc mắc, vui lòng liên hệ ngay với Luật sư DFC qua Tổng đài 19006512 để được giải đáp kịp thời. 

Xem thêm: TƯ VẤN VỀ TỘI ĐÁNH BẠC LẦN ĐẦU


Hãy liên hệ với Văn Phòng Luật Sư DFC – Phone: 1900.6512
Email: thunodfc@gmail.com hoặc luatsudfc@gmail.com
VPMB: LK, 28 Lê Trọng Tấn, Dương Kinh, Hà Đông, Hà Nội, Việt Nam
VPMN: Số 16, đường số 1, KDC Cityland, phường Tân Phú, quận 7, TPHCM

Leave a Reply

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *