Quyền Nuôi Con Ngoài Giá Thú – Ai Là Người Được Nuôi Con?

Tranh chấp quyền nuôi con ngoài giá thú là một trong những loại tranh chấp phát sinh trong lĩnh vực Hôn nhân và gia đình. Luật sư của Công ty Luật DFC tư vấn và trả lời các quy định pháp luật hiện hành về quyền nuôi con ngoài giá thú như sau:

I. Tư vấn khởi kiện cấp dưỡng nuôi con con ngoài giá thú

Thưa luật sư, tôi xin tư vấn cho trường hợp sau: Tôi và ông C sống với nhau mà không đăng ký kết hôn, khi tôi mang bầu 6 tháng, chúng tôi chia tay. Con tôi bây giờ được 12 tháng tuổi.

Ông C thừa nhận đứa trẻ nhưng không có trách nhiệm với đứa trẻ mặc dù ông có điều kiện kinh tế tốt hơn tôi và từ chối đứng tên của người cha trong việc sinh ra đứa trẻ. Tôi sinh ra một đứa trẻ chỉ có tên của người mẹ. Bây giờ tôi muốn nộp đơn lên tòa án để yêu cầu ông C cung cấp hỗ trợ nuôi con và đăng ký khai sinh. Tôi phải làm nó như thế nào? (Tôi sống ở Miền Bắc, còn ông C sống ở Miền Nam).

Xin chân thành cảm ơn!

Luật sư tư vấn:

Theo Điều 69 của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định nghĩa vụ và quyền của cha mẹ, ông C có nghĩa vụ hỗ trợ và chăm sóc con cái với bạn.

Điều 69. Nghĩa vụ và quyền của cha mẹ

1. Thương yêu con, tôn trọng ý kiến của con; chăm lo việc học tập, giáo dục để con phát triển lành mạnh về thể chất, trí tuệ, đạo đức, trở thành người con hiếu thảo của gia đình, công dân có ích cho xã hội.

2. Trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

3. Giám hộ hoặc đại diện theo quy định của Bộ luật dân sự cho con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự.

4. Không được phân biệt đối xử với con trên cơ sở giới hoặc theo tình trạng hôn nhân của cha mẹ; không được lạm dụng sức lao động của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động; không được xúi giục, ép buộc con làm việc trái pháp luật, trái đạo đức xã hội.

Bạn có thể yêu cầu tòa án nơi bạn và con cái của bạn cư trú và yêu cầu ông C hỗ trợ nghĩa vụ cấp dưỡng. Tuy nhiên, yêu cầu ông C ký giấy khai sinh cho con cần có sự đồng ý của ông vì hai bạn sinh con nhưng không làm thủ tục kết hôn. Hoặc bạn có thể thông qua Tòa án để yêu cầu Tòa án xác nhận quan hệ cha con giữa anh trai này và con cái của bạn theo quy định của pháp luật.

Luật sư tư vấn hôn nhân gia đình 19006512
Luật sư tư vấn hôn nhân gia đình 19006512

II. Nuôi Con Ngoài Giá Thú Có Phải Vi Phạm Pháp Luật?

Mong luật sư tư vấn: Tôi và anh A kết hôn với đăng ký kết hôn và có 1 con. Tháng 2 năm 2017, anh A chuyển sang tỉnh khác và có con với một giáo viên tên B. Đầu năm 2018, chị B đã đến Ủy ban nhân dân xã XXX để đăng ký khai sinh con nhưng không khai báo cho bố ( con ngoài giá thú) và tháng 5 năm 2018, anh T đến Ủy ban nhân dân xã V để làm thủ tục nhận con.

Được biết, Ủy ban Nhân dân XXX đã ra quyết định công nhận. Xin hỏi: Anh A có vi phạm pháp luật về hôn nhân và gia đình không? Ủy ban nhân dân xã XXX nhận ra anh A là người cha đúng, theo quy định nào? Chân thành cảm ơn.

Luật sư tư vấn:

Theo các quy định về sống thử, sống thử đề cập đến một người đã kết hôn, sống với người khác hoặc chưa kết hôn, nhưng sống với một người mà anh ta / cô ta biết rõ hiện đã kết hôn, công khai hoặc công khai, nhưng sống với nhau như một gia đình . Việc sống thử thường được chứng minh bằng việc có một đứa con chung, được hàng xóm và xã hội xung quanh coi là vợ / chồng, và vẫn được duy trì bởi các thành viên gia đình của cơ quan, tổ chức đoàn thể trong mối quan hệ đó.

Do đó, có một đứa con chung có thể là một cơ sở để được xác minh là sống chung của vợ và chồng. Nếu cô B kết hôn, cô B sẽ bị xử phạt hành chính. Nếu cô B chưa lập gia đình và biết rằng chồng mình đã kết hôn nhưng vẫn thực hiện hành vi trên, anh ấy / cô ấy sẽ bị xử phạt hành chính.

Những điều cần lưu ý: Cần chứng minh rằng cô B đã kết hôn bằng cách tìm hiểu về đăng ký kết hôn của cô B hoặc chứng minh thông tin rằng B biết rằng chồng mình đã kết hôn …

III. Tranh Chấp Quyền Nuôi Con Ngoài Giá Thú Khi Sống Ở Nước Ngoài

Thưa luật sư, tôi có con riêng ở ngoài và tôi đang sống tại nước ngoài, nhưng tôi vẫ có Quốc tịch Việt Nam, giờ tôi muốn giành quyền nuôi con ngoài giá thú. Vậy pháp luật Việt Nam quy định trường hợp này như thế nào?

Luật sư tư vấn:

Cần có bằng chứng cụ thể để hỗ trợ cho quyền của người cha đối với con đẻ của mình. Nó có thể là kiểm tra ADN. Bạn có thể gửi một mẫu để xét nghiệm ADN.

Bên cạnh đó, theo luật hiện hành, không có quy định nào nói rằng một người đã kết hôn hoặc có gia đình không được phép nuôi con. Để có được quyền nuôi con, một người phải chứng minh được điều kiện chăm sóc, chăm sóc, giáo dục và nuôi dạy con của mình tốt hơn nhiều so với người kia. Lưu ý chỉ xem xét các điều kiện hỗ trợ trẻ em trực tiếp. Trên cơ sở đó, tòa án sẽ xem xét và quyết định người giám hộ trực tiếp.

Vì vậy, trong trường hợp này, nếu bạn có yêu cầu trực tiếp về việc nuôi dạy đứa trẻ, bạn phải thực hiện thủ tục này tại Tòa án Nhân dân của quận nơi con bạn đang cư trú. Quyền nuôi cháu được điều chỉnh bởi pháp luật và giải quyết như các vụ ly hôn. Theo đó, giữa bạn và mẹ bạn có quyền và nghĩa vụ ngang nhau để chăm sóc, chăm sóc, giáo dục và nuôi dạy con cái. Những người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ hỗ trợ trẻ em. Bạn có thể thảo luận và đồng ý với người mẹ nhận nuôi con nếu không, bạn có thể yêu cầu tòa án giải quyết.

IV. Hướng Dẫn Thủ Tục Đăng Ký Nhận Con Ngoài Giá Thú

Xin chào luật sư, tôi có một câu hỏi nhỏ về thủ tục nhận nuôi đứa con ngoài giá thú: Vợ tôi và tôi có một cô con gái sinh năm 2017 nhưng vì tôi chưa đăng ký kết hôn nên cháu gái tôi có tên theo họ mẹ.

Và năm 2019 chúng tôi đăng ký kết hôn và bây giờ tôi muốn làm thủ tục nhận cha cho con và đổi tên gia đình để cháu tôi đi học trước khi kết hôn, vợ tôi đăng ký hộ khẩu gia đình ở Hà Nam năm 2016, và đã đăng ký kết hôn và cũng nhập vào nhà tôi ở Hải Dương năm 2019 trong khi con trai tôi đăng ký khai sinh ở Hà Nam. Nhưng bây giờ tôi đã đi làm thủ tục, cán bộ tư pháp Hà Nam không làm như vậy vì vợ tôi đã đổi mật khẩu, nên tôi phải làm việc tại Ủy ban Nhân dân nơi tôi sống. Còn đối với Ủy ban Nhân dân của địa phương nơi tôi sống, tôi chỉ cần làm theo thủ tục để nhận ra cha và con; việc thay đổi tên của cha tôi và giấy khai sinh phải được gửi đến Ủy ban Nhân dân Hà Nam. Vì vậy, chúng tôi hy vọng rằng các luật sư tư nhân vẫn sẽ làm như vậy bởi các cán bộ tư pháp? Cảm ơn luật sư cho lời khuyên!

Luật sư tư vấn:

Theo Điều 25 của Luật hộ tịch 2014, có các quy định về thủ tục đăng ký công nhận cha mẹ, con cái như sau:

Theo quy định trên, anh ta chuẩn bị một hồ sơ bao gồm: tờ khai (theo mẫu), giấy khai sinh của trẻ, giấy tờ và bằng chứng chứng minh mối quan hệ cha con với Ủy ban nhân dân xã nơi anh / cô ấy cư trú. nơi cư trú của cha hoặc con để làm thủ tục đăng ký cha cho con. Khi hoàn thành các thủ tục, các ông bố, bà mẹ và trẻ em phải có mặt.

Sau khi quyết định công nhận cha, con trai ông đã đưa ra quyết định công nhận cha cho đứa trẻ đến Ủy ban nhân dân xã nơi đăng ký khai sinh của mình để hoàn thành việc đăng ký thêm thông tin trong Sổ đăng ký. giấy khai sinh và giấy khai sinh của trẻ (vì đây là cơ quan cấp giấy khai sinh cho anh). Ủy ban nhân dân cấp xã sẽ bổ sung thông tin của người cha vào sổ đăng ký khai sinh và giấy khai sinh của em bé. Sau đó, bạn có thể sử dụng giấy khai sinh mới của con bạn với tên của bạn được thêm vào để thực hiện các thủ tục nhập khẩu cho con bạn theo Sổ hộ khẩu.

Luật sư tư vấn hôn nhân gia đình 19006512
Luật sư tư vấn hôn nhân gia đình 19006512

V. Làm Quốc Tịch Việt Nam Cho Con Ngoài Giá Thú Như Thế Nào?

Xin chào Luật sư! Bạn trai tôi là người Việt Nam định cư ở nước ngoài, chúng tôi đã có một đứa con chung. Khi chúng tôi sinh cháu, chúng tôi quyết định theo quốc tịch của tôi (Việt Nam), nhưng bây giờ chúng tôi muốn cho con tôi trở thành công dân bên nước ngoài cùng với bố, vậy cần những thủ tục và giấy tờ gì? Mong quý công ty tư vấn giúp tôi! Cảm ơn!

Luật sư tư vấn:

Vì bạn và bạn trai chưa đăng ký nên khi bạn sinh con là đứa con ngoài giá thú. Hiện tại, đứa trẻ là công dân Việt Nam và muốn chuyển sang quốc tịch nước ngoài cùng với bố, bạn cần làm như sau:

Theo khoản 1 Điều 36 của Luật dân sự năm 2014 quy định về thủ tục đăng ký khai sinh:

“1. Người đi đăng ký khai sinh nộp giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều 16 của Luật này cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Trường hợp cha hoặc mẹ hoặc cả cha và mẹ là người nước ngoài thì phải nộp văn bản thỏa thuận của cha, mẹ về việc chọn quốc tịch cho con.
Trường hợp cha, mẹ chọn quốc tịch nước ngoài cho con thì văn bản thỏa thuận phải có xác nhận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền của nước ngoài mà người đó là công dân.”

Lúc này, bạn cần làm thủ tục đổi quốc tịch Việt Nam cho con, đơn xin từ bỏ quốc tịch Việt Nam được quy định tại Điều 28 của Luật Quốc tịch Việt Nam 2008
Sau khi hoàn thành thủ tục từ bỏ quốc tịch Việt Nam, bạn có thể tiếp tục nộp đơn xin quốc tịch nước ngoài khác cho con bạn, nhưng con bạn có thể có quốc tịch nước ngoài hay không phụ thuộc vào quy định của pháp luật nước đó. Đất nước nơi bạn trai của bạn là một công dân.

Nếu vậy, bạn phải nộp đơn xin quốc tịch Canada cho con của bạn, và trong vòng 2 năm kể từ ngày con bạn có quốc tịch nước ngoài, bạn phải thông báo cho Văn phòng Đại diện Việt Nam ở nước ngoài hoặc Bộ Tư pháp. luật pháp tại địa phương nơi vợ / chồng của bạn cư trú khi biết rằng con bạn có quốc tịch nước ngoài (theo khoản 2, Điều 21 của Nghị định Chính phủ số 78/2009 / NĐ-CP ngày 22 tháng 9 năm 2009 hướng dẫn Luật Quốc tịch 2008) 2009 hướng dẫn Luật Quốc tịch 2008).


Trên đây là nội dung tư vấn về tranh chấp quyền nuôi con ngoài giá thú mà các bạn muốn tư vấn. Nếu bạn có bất cứ thắc mắc gì bạn hãy liên hệ ngay với đội ngũ luật sư tư vấn hôn nhân gia đình của Công ty Tư vấn Luật DFC chúng tôi. Tôi sẽ tư vấn trực tiếp và chi tiết cho bạn. Xin chân thành cảm ơn! Hotline tư vấn luật hôn nhân gia đình miễn phí 1900.6512

Hãy liên hệ với Văn Phòng Luật DFC – Phone: 1900.6512
Email: thunodfc@gmail.com hoặc luatsudfc@gmail.com
VPMB: LK, 28 Lê Trọng Tấn, Dương Kinh, Hà Đông, Hà Nội, Việt Nam
VPMN: Số 16, đường số 1, KDC Cityland, phường Tân Phú, quận 7, TPHCM

Leave a Reply

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *